Chỉnh sửa bằng đại học cần những giấy tờ gì?

Chỉnh sửa bằng đại học cần những giấy tờ gì? Chỉnh sửa thông tin trên bằng đại học cần chuẩn bị những giấy tờ để xác minh như sau:

Giấy khai sinh của ông Nguyễn Thành (TP. Hồ Chí Minh) trước đây phần ngày sinh chỉ ghi năm 1984, do đó bằng tốt nghiệp THPT, cao đẳng, đại học (liên thông) cũng chỉ ghi năm sinh 1984. Hiện nay theo quy định mới, giấy khai sinh điều chỉnh lại là 1/1/1984, nên ông Thành muốn điều chỉnh lại ngày sinh trên bằng đại học. 

Khi liên hệ điều chỉnh ngày sinh trên bằng đại học, ông Thành được yêu cầu các giấy tờ sau: Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng; Bằng đại học; bằng THPT, bằng cao đẳng đã được chỉnh sửa 1/1/1984; Giấy khai sinh; Quyết định cho phép thay đổi ngày sinh trên khai sinh; Chứng minh nhân dân.

Tuy nhiên khi tham khảo Điều 26 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT ngày 8/9/2015 thì ông Thành thấy các giấy tờ yêu cầu không có bằng THPT, bằng cao đẳng. Khi thay đổi ngày sinh trên Giấy khai sinh thì không có quyết định kèm theo. Ông Thành hỏi, yêu cầu trên có đúng quy định không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 26 Quy chế quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp THPT, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân ban hành kèm theo Thông tư số 19/2015/TT-BGDĐT ngày 8/9/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định, hồ sơ đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ gồm:

a) Đơn đề nghị chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ.

b) Văn bằng, chứng chỉ đề nghị chỉnh sửa.

c) Quyết định cho phép thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính.

d) Giấy khai sinh đối với trường hợp chỉnh sửa văn bằng, chứng chỉ do bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký lại việc sinh, đăng ký khai sinh quá hạn.

đ) Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tùy thân hợp pháp khác có ảnh của người được cấp văn bằng, chứng chỉ.

Việc yêu cầu người học cung cấp bằng THPT, bằng cao đẳng khi đề nghị chỉnh sửa bằng đại học là không đúng với quy định trên. 

Chinhphu.vn

Đối với các chương trình nằm trong hợp tác của AUM Việt Nam với các Trường, Quý phụ huynh và sinh viên có thể làm thủ tục đăng ký trực tuyến tại Văn phòng của AUM Việt Nam tương đương với một điểm nhập học của Trường. Mọi khoản thu theo đúng quy định của Trường và thủ tục được hỗ trợ nhanh chóng.

Đối với các trường khác, AUM Việt Nam sẽ cung cấp thông tin tối đa và tư vấn tận tình cho Quý phụ huynh và sinh viên để có lựa chọn phù hợp nhất với nguyện vọng và điều kiện hoàn cảnh cụ thể.

Quý Phụ huynh và sinh viên đăng ký tư vấn trực tuyến hoặc ghi danh tại địa chỉ:

Văn phòng tuyển sinh P101, Nhà B, Số 3 Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04 377 57420 | Hotline: 091 55 00 256